Trong một số trường hợp, do sự hạn chế về vật tư, thời gian hay các nguồn lực khác, ta không thể bố trí các mức của yếu tố nhiễu vào các khối một cách đầy đủ được. Khi ấy ta phải xử lý dữ liệu theo các phương pháp riêng. Dưới đây ta xét trường hợp cân bằng có nghĩa là mỗi mức của yếu tố khảo sát (được gọi tắt là yếu tố chính) đều được bố trí vào một số khối bằng nhau và mỗi khối đều có một số mức giống nhau của yếu tố chính. Cách bố trí thí nghiệm này được gọi là cách bố trí khối không đầy đủ cân bằng (Balanced Incomplete Block - BIB).
Thí dụ ta khảo sát ảnh hưởng của 4 tỷ lệ nguyên liệu A (10%, 12%, 14%, 16%) đến năng suất. Yếu tố nhiễu là nhà cung cấp gồm 4 mức là M, N, P, Q. Một cách bố trí khối không đầy đủ cân bằng được trình bày trên Bảng 1.
Tỷ lệ nguyên liệu A (%) | |||||
---|---|---|---|---|---|
10 | 12 | 14 | 16 | ||
Nhà cung cấp | M | X | X | X | |
N | X | X | X | ||
P | X | X | X | ||
Q | X | X | X |
Qua Bảng 1 ta thấy ta vẫn có 4 khối tương ứng với 4 mức M, N, P, Q của yếu tố nhiễu. Nhưng mỗi khối chỉ gồm 3 nghiệm thức tương ứng với 3 mức của tỷ lệ nguyên liệu, và mỗi tỷ lệ nguyên liệu đều được phân phối vào 3 khối (thay vì 4 như trường hợp đầy đủ).
Một cách tổng quát, gọi `a` là số mức của yếu tố chính, `k` là số khối (cũng là số mức của yếu tố nhiễu), `r` là số khối thí nghiệm tương ứng với mỗi mức của yếu tố chính `(r < k)`, mỗi khối chứa `b` mức của yếu tố chính `(b < a)`, và thí nghiệm không lặp. Như vậy tổng số đơn vị thí nghiệm là:
`N=ar=bk`(52)
Ngoài ra nếu gọi `lambda` là số lần mỗi cặp mức cùng xuất hiện trong một khối (trong thí dụ trên `lambda= 2`) thì:
`lambda(a-1)=r(b-1)`(53)
Khi bố trí không đầy đủ, phân tích phương sai gồm hai phần để khảo sát ảnh hưởng của yếu tố chính A và yếu tố nhiễu K.
Để khảo sát ảnh hưởng của yếu tố chính A đến đáp ứng `Y`, ta phân tích phương sai dưới dạng:
`SS_T=SS_(Ac)+SS_K+SS_E`(54)
Ngoài `SS_T, SS_K, SS_E` mà ta đã biết, `SS_(Ac)` là tổng bình phương hiệu chỉnh của yếu tố chính. Các tổng bình phương được tính như sau:
`SS_T=sum_(i=1)^a sum_(j=1)^b y_(ij)^2 -y_(••)^2/N` | (55) |
`SS_K=1/b sum_(j=1)^k y_(•j)^2 -y_(••)^2/N` | (56) |
`SS_(Ac)=(b sum_(i=1)^k Q_i^2) / (lambda a)` | (57) |
với :
`Q_i=y_(i•)-1/b sum_(j=1)^k delta_(ij) y_(•j)` | (58) |
trong đó `delta_(ij)=1` khi mức `i` có xuất hiện trong khối `j`, ngoài ra `delta_(ij)=0`.
Kết quả phân tích phương sai được trình bày trong Bảng 2
Nguồn biến động | Độ tự do | `SS` | `MS` | `F_o` | `F`* |
---|---|---|---|---|---|
Yếu tố chính | `a-1` | `SS_(Ac)` | `MS_A` | `(MS_A)/(MS_E)` | `F_(alpha, a-1, N-a-k+1)` |
Yếu tố nhiễu | `k-1` | `SS_K` | |||
Sai số | `N-a-k+1` | `SS_E` | `MS_E` | ||
Tổng | `N-1` | `SS_T` |
Để khảo sát ảnh hưởng của yếu tố gây nhiễu K đến đáp ứng `Y`, ta phân tích phương sai dưới dạng:
`SS_T=SS_A+SS_(Kc)+SS_E`(59)
`SS_(Kc)` là tổng bình phương hiệu chỉnh của yếu tố nhiễu, với:
`SS_A=1/r sum_(i=1)^a y_(i•)^2 -y_(••)^2/N` | (59) |
`SS_(Kc)=(r sum_(j=1)^k Q'_j^2) / (lambda k)` | (60) |
`Q'_j=y_(•j)-1/r sum_(j=1)^k delta_(ij) y_(i•)` | (61) |
trong đó `delta_(ij)=1` khi khối `j` có xuất hiện trong mức `i`, ngoài ra `delta_(ij)=0`.
Kết quả phân tích phương sai được trình bày trong Bảng 3
Nguồn biến động | Độ tự do | `SS` | `MS` | `F_o` | `F`* |
---|---|---|---|---|---|
Yếu tố chính | `a-1` | `SS_(Ac)` | |||
Yếu tố nhiễu | `k-1` | `SS_K` | `MS_K` | `(MS_K)/(MS_E)` | `F_(alpha, k-1, N-a-k+1)` |
Sai số | `N-a-k+1` | `SS_E` | `MS_E` | ||
Tổng | `N-1` | `SS_T` |
Thí nghiệm nhằm khảo sát ảnh hưởng của 4 tỷ lệ nguyên liệu A (10%, 12%, 14%, 16%) đến năng suất của máy ép đùn trong sản xuất vật dụng bằng nhựa. Yếu tố nhiễu là nhà cung cấp nguyên liệu gồm 4 mức là M, N, P, Q. Để tiết kiệm, người ta dùng cách bố trí khối không đầy đủ cân bằng với 12 đơn vị thí nghiệm cho 12 "nghiệm thức". Năng suất máy trong quá trình thí nghiệm được trình bày trên Bảng 4. Hãy khảo sát tác động của tỷ lệ nguyên liệu và ảnh hưởng của nhà cung cấp đến năng suất.
Tỷ lệ nguyên liệu A (%) | |||||
---|---|---|---|---|---|
10 | 12 | 14 | 16 | ||
Nhà cung cấp | M | 111 | 117 | 121 | |
N | 106 | 109 | 112 | ||
P | 120 | 114 | 124 | ||
Q | 115 | 118 | 123 |
Kết quả của một số tính toán sơ bộ được trình bày trên Bảng 5
Tỷ lệ nguyên liệu A (%) | `y_(•j)` | `y_(•j)^2` | |||||
---|---|---|---|---|---|---|---|
10 | 12 | 14 | 16 | ||||
Nhà cung cấp | M | 111 | 117 | 121 | 349 | 121.801 | |
N | 106 | 109 | 112 | 327 | 106.929 | ||
P | 120 | 114 | 124 | 358 | 128.164 | ||
Q | 115 | 118 | 123 | 356 | 126.736 | ||
`y_(i•)` | 332 | 347 | 343 | 368 | 1390 | 483.630 | |
`y_(i•)^2` | 110.224 | 120.409 | 117.649 | 135.424 | 483.706 | ||
`sum y_(ij)^2` | 36.762 | 40.205 | 39.229 | 45.146 | 161.362 |
Từ Bảng 5 ta có :
`y_(••)=1390 sum_(i=1)^a sum_(j=1)^b y_(ij)^2 = 161.362 sum_(i=1)^a y_(i•)^2 = 483.706 sum_(j=1)^k y_(•j)^2 = 483.630`
Khảo sát tác động của tỷ lệ nguyên liệu đến năng suất
Để khảo sát ảnh hưởng của yếu tố chính, ta lần lượt tính toán như sau:
`y_(••)^2/N=1390^2/12=161.008,333 `
`SS_T=sum_(i=1)^a sum_(j=1)^b y_(ij)^2 - y_(••)^2/N=161.362-161.008,333=353,667`
`SS_K=1/b sum_(j=1)^k y_(•j)^2 - y_(••)^2/N=(483.630)/3-161.008,333=201,667 `
`Q_1=332 - (349 + 327 + 356)/3=-12`
`Q_2=347 - (327 + 358 + 356)/3=0`
`Q_3=343 - (349 + 327 + 358)/3=-1,667`
`Q_4=368 - (349 + 358 + 356)/3=13,667`
Vậy :
`SS_(Ac)=(b sum_(i=1)^k Q_i^2) / (lambda a) = (3xx(12^2+0^2+1,667^2+13,667^2)) / (2xx4)=125,087`
`SS_E=SS_T-SS_(Ac)-SS_K=353,667-125,087-201,667=26,913`
Kết quả phân tích phương sai thể hiện trên Bảng 6
Nguồn biến động | Độ tự do | `SS` | `MS` | `F_o` | `F`* |
---|---|---|---|---|---|
Yếu tố chính | 3 | 125,087 | 41,696 | 7,746 | 5,409 |
Yếu tố nhiễu | 3 | 201,667 | |||
Sai số | 5 | 26,913 | 5,3826 | ||
Tổng | 11 | 353,667 |
Vì `F_o > F`* nên ta kết luận tỷ lệ nguyên liệu A có tác động đến năng suất máy ép đùn.
Khảo sát ảnh hưởng của nhà cung cấp đến năng suất
Để khảo sát ảnh hưởng của yếu tố nhiễu ta lần lượt tính:
`SS_A=1/r sum_(i=1)^a y_(i•)^2 - y_(••)^2/N=(483.706)/3 - 161.008,333 = 227`
`Q'_1=349 - (332 + 343 + 368)/3=1,333`
`Q'_2=327 - (332 + 347 + 343)/3=-13,667`
`Q'_3=358 - (347 + 343 + 368)/3=5,333`
`Q'_4=356 - (332 + 347 + 368)/3=7`
Vậy :
`SS_(Kc)=(r sum_(j=1)^k Q'_j^2)/(lambda k) = (3xx(1,333^2+13,667^2+5,333^2+7^2))/(2xx4)=99,75`
`SS_E=SS_T-SS_A-SS_(Kc)=353,667-227-99,757=26,917`
Kết quả phân tích phương sai thể hiện trên Bảng 7.
Nguồn biến động | Độ tự do | `SS` | `MS` | `F_o` | `F`* |
---|---|---|---|---|---|
Yếu tố chính | 3 | 227 | |||
Yếu tố nhiễu | 3 | 99,75 | 33,25 | 6,1764 | 5,409 |
Sai số | 5 | 26,917 | 5,3834 | ||
Tổng | 11 | 353,667 |
Vì `F_o > F`* nên ta kết luận nhà cung cấp có ảnh hưởng đến năng suất máy ép đùn.
Trang web này được cập nhật lần cuối ngày 27/11/2018
Thiết kế thí nghiệm
Các chuyên đề
Xử lý dữ liệu
Ma trận
R